Như một đóa hoa vàng tắt nắng
Có một người đi ngang phố chiều nay |
Ta đã thôi mong nhớ, hết đợi chờ Người giờ xa lạ quá, trong mơ Chỉ hồn nhiên tiếc thời xưa ấy Ta trót trao đi… chẳng nhận về… Hà cớ gì cứ nhắc mãi một bản tình ca Ta không hát, anh không còn nhớ nữa Đoá hoa vàng đứng bên đường khép lửa Lửa lòng ta đã tắt tự lâu rồi! Những câu thơ mang hơi rét mùa đông Ta đã viết, anh vẫn còn đọc chứ? Ừ thì giữa chúng mình chưa có gì! Ta chỉ toàn tưởng tượng Anh cũng từng tưởng tượng như ta… Ngọn gió mùa đông, hơi ấm mùa đông Níu giữ thế nào cho tình yêu không bay mất? Có một hôm trong ta là nỗi buồn rất thật Dưới gốc bàng nâu, đợi mãi, Người không về… Ngang phố chiều nay Có một người vừa tiễn một người đi Lòng lặng lẽ như hoa vàng khép nắng… Lan Tử Viên |